Yadda ake samun ferret, a wane zamani ne yafi dacewa a sha shi. Shin gaskiya ne cewa daskararre yana jin ƙanshi sosai?

  • Wace irin dabba ce ferret
  • Haruffa na abun ciki
  • Tail tip bayanin kula

Kayan kurciya sau ɗaya a yau shine ɗayan shahararrun dabbobi. Kyakkyawan ciki, sanye cikin riguna na Jawo mai ban sha'awa da wayo mai ban tsoro - ferret ta kama gabanin fara taron, kuma bayan - da kyar ya sami ceto daga shawarar yanke masa babban mazaunin gidansa. Amma, kafin wannan ya faru, yana da amfani don sanin kanku da mai ƙaddara akan ferret.

Wace irin dabba ce ferret

 Ya fara daga dangin Kunih (tare da kuskure, ƙeta da ƙauna), ferret dabba ce ta dabbobi a cikin tsohuwar Roma.

Sai kawai a rabi na biyu na XX, '' '' '' '' '' '' '' '' '' '' '' '' '' '' '' '' '' '' '' '' '' '' '' '' '' '' '' '' '' '' '' '' '' '' '' '' '' 'sun sake samun' yan wasa da kuma dacewa da rayuwa a manyan birane.

Sigogin gidaje sun bambanta:

  • a cikin tsayin jiki daga 33 zuwa 50 cm (haɗe da wutsiya zuwa 16 cm);
  • a cikin nauyi daga 600 g zuwa 2 kg.

Maza, kamar yadda yake sau da yawa a cikin mulkin dabba, sun fi girma girma fiye da mace (lokutan 1,5-2).

Ferret na gida shine madubin madubi na kwatankwacin daji kamar yadda aka tsara jituwa ta jiki mai sauƙin canzawa tare da idanu masu rufe fuska.

Amma ba kamar su ba, launi na dabba na gida na iya zama da arziki sosai. Baya ga “palet” launin paletlet launin ruwan kasa da albinos na gargajiya, akwai mutane masu tsami, kofi tare da madara, launuka masu launin ja da ma baki. Zai yuwu "abin rufe fuska" a fuskar, farin aibobi.

Ferret dabbar dabba ce da ke da wayewar kai, tana da fasaha sosai, kuma tana neman kasada (idan kana son samun kwanciyar hankali, ya kamata ka sami namiji mai daidaita, kuma ba mace mai aiki ba koyaushe).

Halittu mai ceton rai zai iya koyan ma'aurata biyu, amma a cikin horarwa bai isa kare ba. Amma babu ƙasa da ita ta sami damar kusantar da mai ita.

Akwai ferrets mafi hankali, kuma wani lokacin mafi aminci. Amma wannan koyaushe mutum ne mai wadatarwa wanda ke buƙatar halayen girmamawa (babu haɓaka a cikin ilimi!) Kuma sau da yawa ba sa son zama shi kaɗai (don haka a koyaushe mutane ba sa aiki).

A ferret ne abyss na fara'a. A cikin shi mu'ujizai suna nuna halaye na daji game da tushen gwaninta don dacewa da rayuwar gida.

Duk da gaskiyar cewa ita maharbi ce, ferret tana da tsabta tana da kyau dangane da mai shi.

Ferret yana da tsawon rayuwa na kimanin shekaru 8, tare da kulawa mai kyau - har zuwa shekaru 12, kuma a cikin lokuta masu wuya - har zuwa shekaru 15. 

Haruffa na abun ciki

 A akasin haka, ana iya yanke shawara cewa gidan mutum gidan shaƙatawa ne kuma idan ba ya zama cikin zaman talala ba, yana rayuwa da yardar rai. Ba tare da yin la’akari da fa’ida da rashin amfanin wannan zaɓin ba, za mu lura cewa dabbar tana buƙatar yankin da kanta (keɓaɓɓun karen). Idan kawai saboda zai ƙara amincewa da kai, zai kare shi lokacin da ake gyara / babban tsabtatawa yana ci gaba.

Inda ferret din yake zaune, dole ne a kula da shi don tabbatar da cewa babu wayoyi a cikin isa ga hakoran sa da wuraren haɗari inda zai iya makale.

Kuma tare da duk ƙaunar ƙaunar mai shi, ferret yana buƙatar lokacin nishaɗi, wanda ke nufin ciji da tuki da kayan wasan yara (silicone "macizai", kwallaye tare da sautuka), har da hammocks, swings, ladders, bututu mai laushi.

A cikin yanayi mai kyau (lokacin da babu zafi, babu sanyi mai sanyi, babu ruwan sama) ana tafiya da ferret - a hankali akan igiyar ruwa kuma a nesa daga taron mutane, karnuka, motoci.

Guda biyu na ferret - bazara da kaka, na ƙarshe daga 1 zuwa makonni 3 kuma a wannan lokacin yana buƙatar akai-akai (sau ɗaya a kowace kwanakin 1-2) hadawa.

Don sauran lokaci, wannan dabbar mai tsabta tana iya kulawa da kanta. Amma mai laushi mai laushi sau biyu a mako ba zai zama superfluous ba.

Ana yin wanka da wanka kamar yadda ya cancanta, kuma yana jin daɗin aikin sosai - yana son yin iyo, nutsar da sanyi a cikin ruwa. Sabili da haka, aikace-aikacen shamfu an jinkirta har zuwa ƙarshen wanka, da farko biyan gamsuwa da sha'awar dabba.

Yana da kyau a lura da sauran hanyoyin tsabta:

  • kowane sati na 3-4, an yanke maƙallan;
  • sau ɗaya a wata suna tsabtace kunnuwansu;
  • a kai a kai suna duba idanu - kada su yi ruwa kuma su zama ja.

Masana sun ba da shawarar kantin sayar da kayan abinci da aka yi niyya a kansu, wanda aka inganta ba kawai jiyya ta musamman daga wurin ba, har ma da 'ya'yan itace da kayan marmari sabo. Idan kun zaɓi abincin gida - ku tashi zuwa teburin dafa abinci kullun - ferret ba ya cin ƙwarya (kuma har ƙasa da kyau). Irin wannan menu ya hada da:

  • nama mai durƙusad da, bakin ciki, kifi mai gishiri;
  • shinkafa (buckwheat, oat, shinkafa, gero);
  • madara mara nauyi (cuku gida, wasu kursi, madara akuya);
  • kayan lambu da 'ya'yan itatuwa (albasa, apples and karas an haramta sosai);
  • kaza ko qwai quail a cikin nau'in abincin.

Tabbas, ba a yarda da bi da ferret tare da tsiran alade, kayan lambu, da abincin kare.

Awanni 24 a rana, dabba dole ne ya sami damar shan ruwan sha.

Aƙalla sau 2 a shekara, ana kawo ferret a cikin likitan dabbobi don gwajin yau da kullun, kuma lallai ne a yi masa rigakafi da masu lalata. Kuma kodayake gaba ɗaya dabba tana da ƙarfi, yana da muhimmanci a yi la’akari da yanayinsa ga cututtukan da ke tafe:

  • avitaminosis;
  • rickets;
  • urolithiasis;
  • ciwon ciki;
  • kamawa.

Ari, ƙwayar ƙuma mai yiwuwa ne.

Tail tip bayanin kula

Suna magana da yawa game da wari mara dadi na ferret. Amma waɗanda suka saba da shi sosai, lura cewa suturar ƙoshin lafiya da ƙoshin lafiya tana ƙanshi kamar musk da digo na zuma. Don haka matsalar ana matukar yin gishiri. Bugu da kari, warin na faruwa ne yayin da maza suka yiwa yankin alama. Kuma wani lokacin mazan (ba wai kawai saboda wannan dalili, ta hanya) suna kusanci.

Hakanan yana da mahimmanci a sani game da ainihin minuses na ferret:

  • furjinsa, kamar cat, yana da ikon haifar da rashin lafiyan ciki;
  • idan ba a saba da tsarin da ya dace tun daga ƙuruciya, to da zarar ya sami tukunyar furanni ko shuka a cikin gonar lambu, yana iya fara haƙa;
  • yara ƙanana ba su da cikakkiyar jituwa tare da ferret, saboda za su iya wasa tare da shi, kuma zai ba da amsa da cizo;
  • saboda farauta dabarun farauta, ferrets suna da haɗari don ci gaba tare tare da tsuntsaye, ƙananan ƙwayoyi (amma zomo wanda ya girma tare da shi na iya zama aboki), mashaya.

Ownerswararrun masanan sun ba da shawarar ɗaukar tsami daga shekarun 1,5 zuwa watannin 4 a cikin gidan, haka ma, tsofaffin ɗalibai sun sami ilimi kuma har ma lokacin da aka zaɓa sun fayyace abin da zai girma daga ciki dangane da ɗabi'a. Hakanan, yana da kyau ku sayi dabba daga mai shayarwa - aƙalla don tabbatar da lafiyar dabbobi.

Kuna son labarin? Kada ka manta ka raba shi da abokanka - za su gode!